Makala

Jinsi ya Kupata Idhini ya Visa ya Kazi ya Saudi Arabia Ukiwa Tanzania (2026)
2026-10-12 08:48:05
Wasiliana Nasi Sasa

Jinsi ya Kupata Idhini ya Visa ya Kazi ya Saudi Arabia Ukiwa Tanzania (2026)

Kuhamia Saudi Arabia kwa ajili ya kufanya kazi kumekuwa mojawapo ya njia zinazoweza kufungua fursa nzuri za ajira kwa Watanzania. Kuna mahitaji ya wafanyakazi katika sekta mbalimbali, zikiwemo huduma za afya, hoteli, udereva na kazi za ufundi.

Mipango ya Saudi Arabia ya Vision 2030 imewezesha hatua nyingi za mchakato wa visa kufanyika kupitia mifumo ya kidijitali, hasa Qiwa, Wafid na Muqeem. Hata hivyo, ingawa mifumo hii inarahisisha taratibu kwa ujumla, kufuata hatua nje ya mpangilio unaotakiwa kunaweza kusababisha maombi kukataliwa na mfumo.

Kwa mfano, ukifanya vipimo vya afya kupitia Wafid kabla mwajiri hajakamilisha taratibu zinazohitajika za idhini ya uwakala wa kielektroniki, kuna uwezekano wa matokeo ya kliniki kutohusishwa ipasavyo na mfumo unaotumika katika mchakato wa visa.

Huu hapa ni mwongozo wa hatua kwa hatua unaoeleza jinsi mchakato wa visa ya kazi unavyoweza kufanyika kuanzia Dar es Salaam hadi kuanza kazi Saudi Arabia.

Nyaraka za Kuandaa Kabla ya Kuanza Kutumia Mifumo ya Mtandaoni

Kabla ya kuweka miadi ya vipimo vya afya au kutembelea vituo vya uchakataji wa nyaraka, hakikisha una nyaraka zifuatazo:

1. Pasipoti ya Tanzania

Kagua tarehe ya mwisho ya uhalali wa pasipoti yako. Inashauriwa kuwa na uhalali wa angalau miezi sita kuanzia tarehe iliyo pangwa ya kusafiri, pamoja na kurasa tupu zinazoweza kutumika kwa ajili ya visa, kulingana na masharti ya mamlaka husika.

2. Barua Rasmi ya Ajira na Uwakala wa Kielektroniki

Hakikisha umepokea ofa rasmi ya ajira na uthibitisho wa taratibu za uwakala wa kielektroniki (Electronic Wakala). Mwajiri nchini Saudi Arabia hufuata taratibu zinazotakiwa katika mifumo ya kampuni na mamlaka husika ili kuanzisha mchakato wa kuajiri mfanyakazi wa kigeni.

3. Cheti cha Tabia Njema Kutoka Polisi

Andaa Cheti cha Tabia Njema (Police Clearance Certificate — PCC) kupitia mamlaka husika ya Tanzania, kwa kufuata utaratibu rasmi wa kuomba cheti hicho. Cheti hiki hutumika kuthibitisha taarifa za historia ya uhalifu pale kinapohitajika.


4. Vyeti vya Elimu na Ujuzi wa Kazi

Kusanya vyeti vyako halisi vya elimu, stashahada, shahada au nyaraka za kuthibitisha ujuzi wa ufundi. Hakikisha sifa zako zinaendana na nafasi ya kazi iliyoainishwa katika mkataba wako wa ajira nchini Saudi Arabia.

Mpangilio Sahihi wa Mchakato wa Maombi ya Visa ya Kazi

1. Mkataba wa Ajira wa Qiwa na Uidhinishaji wa Uwakala

Mchakato huanza upande wa mwajiri nchini Saudi Arabia.

Mwajiri huandaa mkataba wa ajira wa kielektroniki kupitia mfumo wa Qiwa unaosimamiwa na Wizara ya Rasilimali Watu na Maendeleo ya Jamii ya Saudi Arabia.

Mwajiriwa hukagua masharti ya mkataba na kuukubali au kuutia saini kielektroniki kupitia utaratibu unaotumika.

Baada ya hapo, mwajiri hufuata taratibu zinazohitajika za kutoa idhini ya uwakala wa kielektroniki (Electronic Wakala), pale inapohitajika, ili kuruhusu wakala wa uajiri aliyeidhinishwa kushughulikia nyaraka za mwajiriwa, iki wemo pasipoti, kwa mujibu wa masharti rasmi ya mchakato wa visa.

2. Vipimo vya Afya Kupitia Wafid (GAMCA)

Watanzania wanaokwenda Saudi Arabia kufanya kazi wanapaswa kutimiza masharti ya vipimo vya afya yanayotumika kwa aina yao ya visa.

Fuata hatua hizi:

  • Tembelea jukwaa rasmi la Wafid.

  • Jisajili na ulipe ada inayotakiwa.

  • Chapisha au hifadhi fomu ya miadi ya kliniki utakayopangiwa.

  • Nenda katika kliniki iliyo idhinishwa kwa ajili ya vipimo vinavyohitajika.

Vipimo vinaweza kujumuisha uchunguzi wa damu, eksirei na uchunguzi wa jumla wa afya.

Matokeo huwasilishwa kupitia mfumo husika wa Wafid. Hakikisha hali ya matokeo yako imekamilika na inakidhi masharti ya visa kabla ya kuendelea na hatua zinazofuata.

3. Vibali vya Ziada na Uhakiki wa Sifa za Kitaaluma

Kulingana na sekta unayokwenda kufanya kazi, unaweza kuhitajika kupata uthibitisho wa ziada kabla ya kuwasilisha nyaraka zako kwa ajili ya visa.

  • Wafanyakazi wa Sekta ya Afya: Wauguzi, madaktari na mafundi wa maabara wanaweza kuhitaji uhakiki wa vyeti kupitia DataFlow, pamoja na tathmini na usajili unaohitajika kupitia Mumaris+ na Tume ya Saudi Arabia ya Utaalamu wa Afya (Saudi Commission for Health Specialties — SCFHS).

  • Wafanyakazi wa Ufundi Stadi: Baadhi ya kazi za ufundi zinahitaji uthibitisho wa ujuzi wa vitendo, pamoja na uthibitishaji wa nyaraka na vyeti na mamlaka husika.

  • Uthibitishaji wa Nyaraka Tanzania: Vyeti vinavyohitajika vinaweza kuhitaji kuthibitishwa na mamlaka husika za Tanzania na Saudi Arabia, kutegemea aina ya cheti na masharti ya kazi.

  • Uzingatiaji wa Sheria za Ajira: Waajiri na mawakala wa ajira wanapaswa kutimiza masharti ya usajili na taratibu za kisheria za uajiri zinazotumika Tanzania, ikiwemo zile za mamlaka zinazo husika na ajira za nje ya nchi.

4. Kuwasilisha Nyaraka Ubalozini na Kupata Visa

Baada ya kukamilisha vipimo vya afya na kupata uthibitisho wa vyeti vinavyohitajika, nyaraka huwasilishwa kwa mamlaka au kituo kilichoidhinishwa kushughulikia maombi ya visa kwa niaba ya mwombaji.

Kulingana na utaratibu unaotumika, pasipoti na nyaraka nyingine zinaweza kuhitajika kuwasilishwa katika Ubalozi wa Kifalme wa Saudi Arabia jijini Dar es Salaam au kupitia kituo au wakala aliyeidhinishwa.

Baada ya maombi kuidhinishwa, visa hutolewa kulingana na masharti ya aina ya visa husika. Visa za kazi za kuingia mara ya kwanza zinaweza kuwa na muda maalumu wa matumizi, hivyo ni muhimu kuthibitisha muda wa uhalali na masharti yaliyoandikwa kwenye visa yako kabla ya kusafiri.

5. Kuwasili Saudi Arabia na Kupata Iqama

Baada ya kuwasili Riyadh, Jeddah, Dammam au uwanja mwingine wa ndege unaoruhusiwa, utafuata taratibu za uhamiaji kwa kutumia pasipoti na visa yako halali.

Mwajiri wako atawajibika kufuata taratibu zinazotakiwa ili kukamilisha usajili wako wa ukaazi na ajira nchini Saudi Arabia.

Hatua hizi zinaweza kujumuisha:

  • Kukamilisha vipimo vya afya vinavyotakiwa baada ya kuwasili, pale vinapohitajika.

  • Kuchukuliwa alama za vidole na taarifa nyingine za kibayometriki.

  • Kukamilisha taratibu za kibali cha kazi na ukaazi kupitia mifumo rasmi, iki wemo Muqeem pale inapohusika.

  • Kupata Iqama, yaani kitambulisho cha ukaazi kinachotumika kuthibitisha utambulisho na hadhi yako ya ukaazi nchini Saudi Arabia.

Iqama ni nyaraka muhimu kwa maisha na ajira yako nchini Saudi Arabia. Hakikisha mwajiri anatimiza wajibu wake wa kukamilisha taratibu hizi ndani ya muda uliowekwa na sheria.

Nani Anapaswa Kulipia Gharama? (Sheria za Ajira Saudi Arabia)

Chini ya Kifungu cha 40 cha Sheria ya Kazi ya Saudi Arabia, mwajiri kwa ujumla anawajibika kulipia gharama zilizotajwa na sheria zinazohusiana na uajiri wa mfanyakazi wa kigeni, iki wemo gharama za kuajiri, ada za kutoa na kuhuisha kibali cha ukaazi na kazi, pamoja na tiketi ya kurudi kwa mfanyakazi katika mazingira yanayotajwa na sheria.

Gharama na wajibu mwingine hutegemea aina ya ada, masharti ya mkataba na hali ya ajira. Kwa hiyo, ni muhimu kuthibitisha wajibu wa mwajiri na mwajiriwa chini ya sheria za sasa kabla ya kufanya malipo yoyote.

Ikiwa wakala au dalali anakuomba ulipe kiasi kikubwa cha fedha ili akupe kazi, kuwa mwangalifu na hakikisha unaelewa malipo hayo ni ya nini kabla ya kuendelea.

Vidokezo vya kujilinda:

  • Tumia wakala wa ajira aliyeidhinishwa na mamlaka husika za Tanzania.

  • Omba mkataba rasmi wa ajira na usome masharti yake kwa makini.

  • Thibitisha utambulisho wa mwajiri na uhalali wa ofa ya kazi.

  • Epuka kulipa fedha kwa mtu binafsi bila risiti na maelezo rasmi ya malipo.

  • Hakikisha unaelewa nani anawajibika kulipia kila gharama kabla ya kusaini mkataba.

Acha City Squares Ikusaidie Katika Mchakato wa Visa ya Kazi

Kuratibu vibali vya Qiwa, miadi ya Wafid, uhakiki wa DataFlow na uwasilishaji wa nyaraka za visa mwenyewe kunaweza kuwa changamoto na kusababisha ucheleweshaji wa kiutawala.

Katika City Squares, tunasaidia kuratibu mchakato wa visa kwa wafanyakazi binafsi na waajiri wa Saudi Arabia wanaotafuta wafanyakazi kutoka Afrika Mashariki, kulingana na huduma zetu na masharti ya mamlaka husika.

Ofisi yetu ya Dar es Salaam, Upanga, inasaidia kuratibu hatua mbalimbali za maombi ili kuhakikisha nyaraka zinakaguliwa na taratibu zinazohitajika zinafuatwa.

Uko tayari kuanza mchakato wako wa visa ya kazi Saudi Arabia?

Wasiliana nasi kupitia WhatsApp Connect with us on WhatsApp,   ili kupata maelezo zaidi kuhusu huduma zetu na kupanga mazungumzo na mshauri wetu.

Unaweza pia kuwasiliana nasi kupitia tovuti yetu, kujaza fomu ya huduma au kupanga miadi  Connect with us here ya mazungumzo ya video ya ana kwa ana na mshauri wetu.

Viungo Muhimu vya Huduma Zetu


Rasilimali za Ziada

Machapisho ya Hivi Karibuni

12 Oct
Jinsi ya Kuleta Familia Yako Saudi Arabia: Mwongozo wa Visa ya Kutembelea Familia wa 2026
Jinsi ya Kuleta Familia Yako Saudi Arabia: Mwongozo wa Visa ya Kutembelea Familia wa 2026
12 Oct
Jinsi ya Kupata Idhini ya Visa ya Kazi ya Saudi Arabia Ukiwa Tanzania (2026)
Jinsi ya Kupata Idhini ya Visa ya Kazi ya Saudi Arabia Ukiwa Tanzania (2026)
12 Oct
Jinsi ya Kupanga Visa ya Umra: Mwongozo Kamili wa Mahitaji kwa Watanzania
Jinsi ya Kupanga Visa ya Umra: Mwongozo Kamili wa Mahitaji kwa Watanzania
01 Oct
Sajili Kampuni Tanzania (2026): Mwongozo wa BRELA, TIN ya TRA na Gharama
Sajili Kampuni Tanzania (2026): Mwongozo wa BRELA, TIN ya TRA na Gharama

Uko tayari kuanza mradi wako? Omba huduma yako na anza safari yako nasi!

Mtaalamu wa Kimataifa Mohammed bin Rashid bin Adwan

Mtaalamu wa Kimataifa Mohammed bin Rashid bin Adwan