Makala
Sajili Kampuni Tanzania (2026): Mwongozo wa BRELA, TIN ya TRA na Gharama
Kuanzisha biashara Tanzania kunafungua fursa kubwa za biashara na usafirishaji katika Afrika Mashariki na Afrika ya Kati. Dar es Salaam ni kitovu muhimu cha usafirishaji wa bidhaa kwenda katika nchi nyingi za ukanda huu. Kwa sababu hiyo, si jambo la kushangaza kuona waanzilishi wa biashara za ndani na wawekezaji kutoka nje wakisajili kampuni nchini Tanzania.
Mfumo wa usajili wa kampuni sasa unafanyika kwa njia ya kidijitali. Hata hivyo, kusajili kampuni mtandaoni hakumaanishi kwamba unaweza kuruka hatua zinazohitaji kukamilishwa moja kwa moja na mamlaka husika. Kwa mfano, ukijaribu kufungua akaunti ya benki kabla ya kukamilisha taratibu za biometriki za TRA, unaweza kukwama katika taratibu za kiutawala.
Hapa nimeeleza kwa kina jinsi mchakato wa kuanzisha kampuni unavyofanyika kwa vitendo, kuanzia kuchagua muundo wa kisheria wa biashara yako hadi kupata leseni zote muhimu na kuwa tayari kuanza shughuli za kibiashara.
Kuchagua Muundo Sahihi wa Kisheria wa Biashara Yako
Kabla ya kufungua mfumo wa BRELA, jambo la kwanza ni kuamua ni aina gani ya taasisi au kampuni unayotaka kusajili.
Ikiwa unaanzisha biashara ya kawaida nchini Tanzania au unaleta uwekezaji kutoka nje ya nchi, Private Limited Company (Ltd) kwa kawaida ni mojawapo ya miundo inayotumika. Muundo huu husaidia kutenganisha mali binafsi za wamiliki na madeni au wajibu wa kampuni. Hata hivyo, utahitaji angalau wakurugenzi wawili na wanahisa wawili ili kuanzisha kampuni hiyo.
Ikiwa tayari unamiliki kampuni inayofanya kazi nje ya Tanzania na unataka tu kuanzisha tawi la kampuni hiyo nchini Tanzania bila kuunda kampuni tanzu tofauti, unaweza kuchagua Foreign Branch Office (Tawi la Kampuni ya Kigeni).
Kwa wafanyabiashara binafsi au freelancers ambao hawahitaji ulinzi wa kisheria unaotolewa na kampuni, Sole Proprietorship (Business Name) inaweza kuwa chaguo rahisi, lenye gharama nafuu na rahisi zaidi kulisimamia.
Andaa Nyaraka Zako Mapema
Usikimbilie kuingia kwenye mfumo wa BRELA kabla ya kuwa na taarifa na nyaraka zote muhimu. Kukosekana kwa hata hati moja kunaweza kusababisha maombi yako kusimama katikati ya mchakato.
NIDA kwa Washirika wa Kitanzania
Kila mkurugenzi au mwanahisa Mtanzania anapaswa kuwa na namba halali ya Kitambulisho cha Taifa (NIDA) inayohusishwa na taarifa zake za kodi.
Kurasa za Taarifa za Pasipoti
Wakurugenzi wa kigeni wanapaswa kuwa na nakala safi za rangi za ukurasa wenye taarifa binafsi wa pasipoti zao ambazo bado hazijaisha muda wake.
Anwani Halisi ya Ofisi
Unahitaji kuwa na anwani halisi ya ofisi au eneo la biashara nchini Tanzania, ikiwa ni pamoja na namba ya kiwanja, jina la mtaa, wilaya na mkoa.
Malengo ya Biashara Yaliyo Wazi
Eleza kwa usahihi bidhaa au huduma ambazo kampuni yako itatoa. Hii itasaidia kuhakikisha kuwa nyaraka za kisheria za kampuni zinaendana na shughuli zako halisi za kila siku.
Mchakato wa Usajili wa Kampuni Mtandaoni Kupitia BRELA
Hatua ya 1: Tafuta Jina la Kampuni na Kuhifadhi
Ingia kwenye mfumo wa BRELA ORS na ufanye utafutaji wa jina la kampuni. Wasilisha majina matatu tofauti kwa kuyaweka kulingana na mpangilio unaoupenda.
Baada ya jina kuidhinishwa, BRELA hulihifadhi jina hilo kwa muda wa siku 30 ili uweze kukamilisha mchakato wa usajili.
Gharama ya kuhifadhi jina ni takribani TZS 50,000.
Hatua ya 2: Andaa na Pakia Nyaraka za Usajili wa Kampuni
Utahitaji kuwasilisha nyaraka mbili muhimu za kisheria:
Memorandum & Articles of Association (Memart):
Hati hii inaeleza muundo wa umiliki wa kampuni, mtaji wa hisa na shughuli kuu za kampuni. Waanzilishi wote wanapaswa kusaini hati hii, na inahitaji kuthibitishwa na wakili au Commissioner for Oaths.
Form 14b:
Hii ni fomu rasmi ya BRELA inayoorodhesha wakurugenzi wa kampuni, Katibu wa Kampuni na anwani za ofisi iliyosajiliwa.
Hatua ya 3: Tangaza Wamiliki Halisi wa Kampuni (Beneficial Owners – BO)
Tanzania inaweka mkazo katika uwazi kuhusu umiliki wa kampuni.
Unatakiwa kuwasilisha taarifa za Beneficial Ownership (BO) zinazoonyesha watu wanaomiliki au kudhibiti asilimia 25 au zaidi ya hisa au haki za kupiga kura katika kampuni.
Kukosa kukamilisha hatua hii kunaweza kuathiri kukamilishwa kwa mchakato wa usajili na upatikanaji wa cheti cha mwisho cha usajili.
Hatua ya 4: Lipa Gharama za Serikali na Pakua Cheti Chako
Baada ya kujaza fomu zote kwenye mfumo na kupakia nyaraka za PDF zilizosainiwa, mfumo utazalisha Control Number ya malipo ya serikali.
Unaweza kufanya malipo kupitia huduma za fedha kwa simu kama M-Pesa/Tigo Pesa au kupitia benki.
Baada ya afisa wa BRELA kukagua na kuidhinisha faili lako, kwa kawaida ndani ya siku 3 hadi 10 za kazi, Certificate of Incorporation itawekwa kwenye akaunti yako ili uweze kuipakua.
Gharama Halisi za Kuanzisha Kampuni Mwaka 2026
Gharama ya mwisho ya usajili wa kampuni hutegemea kiasi cha mtaji wa hisa ulioidhinishwa (authorized share capital) utakachoweka kwenye Memart (Memorandum and Articles of Association).
Unachopaswa Kufanya Mara Baada ya Kupata Cheti cha Kampuni
Kuwa na cheti cha BRELA kunamaanisha kuwa kampuni yako imesajiliwa kisheria, lakini bado unahitaji kukamilisha taratibu za kodi na leseni husika kabla ya kuanza kufanya shughuli za biashara zinazohitaji leseni.
Pata TIN ya Kampuni kutoka TRA
Omba TIN ya kampuni kupitia mfumo wa mtandao wa TRA. Angalau mkurugenzi mmoja anaweza kuhitajika kufika katika ofisi ya TRA ya eneo husika ili kukamilisha taratibu za biometriki, iki wemo uchukuaji wa alama za vidole.
Sajili VAT
Ikiwa unatarajia mauzo yako ya mwaka kufikia au kuzidi TZS 100 milioni, unapaswa kuzingatia masharti ya kisheria kuhusu usajili wa VAT.
Lipa na Pata Leseni ya Biashara
Omba Class A License kupitia mamlaka husika kwa shughuli maalum zinazohitaji leseni hiyo, au Class B License kupitia Halmashauri ya Manispaa/Wilaya husika kwa biashara za kawaida za rejareja na huduma.
Fungua Akaunti ya Benki ya Kampuni
Chukua Certificate of Incorporation, Memart, TIN, Business License, pamoja na Board Resolution iliyosainiwa, na uwasilishe katika benki unayochagua ili kufungua akaunti ya benki ya kampuni.
Acha City Squares Ikusaidie Kuanzisha Kampuni Yako
Kujaza fomu za mtandaoni za BRELA, kupata mihuri na uthibitisho wa wakili, kufuatilia taratibu za biometriki za TRA, na kufuatilia upatikanaji wa leseni za manispaa kunaweza kutumia muda mwingi ambao ungeweza kuutumia kujenga na kukuza biashara yako.
Katika City Squares, timu yetu inaweza kukusaidia katika mchakato mzima wa kuanzisha kampuni kwa wafanyabiashara wa ndani pamoja na wawekezaji kutoka nje ya nchi.
Tunaweza kukusaidia kuandaa Memart, kusimamia taratibu za usajili wa BRELA, kusaidia katika mchakato wa usajili wa kodi wa TRA, na kufuatilia upatikanaji wa leseni zinazohitajika kwa shughuli zako za biashara.
Uko Tayari Kuanzisha au Kupanua Biashara Yako Tanzania?
Wasiliana nasi kupitia WhatsApp Connect with us on WhatsApp, na upate ushauri unaolenga mahitaji ya biashara yako.
Au wasiliana nasi hapa Connect with us here, jaza fomu iliyo hapa chini, au weka miadi ya 1-on-1 kwa ajili ya mashauriano na mtaalamu wetu.
Viungo Muhimu vya Huduma Zetu
Huduma za Usajili wa Kampuni Tanzania: Company Formation Service
Huduma za Ubalozi wa Saudi Arabia Tanzania:Saudi Embassy Services
Huduma za Ajira kutoka Tanzania kwenda Nchi Nyingine: Employment Services
Huduma za Usafirishaji na Uwakala wa Forodha:Logistics Services
Rasilimali za Ziada
Huduma za Usajili wa Kampuni Tanzania: Launch your business with City Squares
Weka Miadi:Book a 1 on 1 Free Video Meeting with Our Expert Consultant
Kuhusu Sisi:Discover City Squares
Usafirishaji wa Makontena hadi Bandari ya Dar es Salaam
Kampuni Bora za Usafirishaji kutoka Ghuba hadi Tanzania
Je, Usafirishaji hadi Tanzania Unagharimu Kiasi Gani
Kampuni Bora ya Usafirishaji Tanzania
Taratibu za Forodha nchini Tanzania
Machapisho ya Hivi Karibuni
Uko tayari kuanza mradi wako? Omba huduma yako na anza safari yako nasi!
Mtaalamu wa Kimataifa Mohammed bin Rashid bin Adwan